Khởi công trở lại sau thời gian dài "đóng băng"
Ngày 16/5, Công ty CP Tập đoàn Trung Thủy (Trung Thủy Group) đã chính thức tổ chức lễ khởi công phần thân dự án Lancaster Lincoln. Tọa lạc tại số 428 - 430 đường Nguyễn Tất Thành, phường Xóm Chiếu, dự án sở hữu vị trí đắc địa tại cửa ngõ kết nối trung tâm TP.HCM với Khu đô thị mới Thủ Thiêm.
Tại buổi lễ, chủ đầu tư gây chú ý khi công bố mức giá dự kiến cho các căn hộ tại đây vào khoảng 300 triệu đồng/m2. Đây được xem là mức giá kỷ lục cho khu vực Quận 4 (cũ), khẳng định định hướng phân khúc cao cấp mà dự án theo đuổi.
![]() |
| Lễ khởi công phần thân dự án Lancaster Lincoln ngày 16/5, đánh dấu sự trở lại sau nhiều năm tạm dừng triển khai vì vướng mắc pháp lý |
Lancaster Lincoln được xây dựng trên khu đất rộng hơn 8.000 m2. Quy mô dự án bao gồm:
3 tòa tháp: Trong đó có hai tòa tháp căn hộ cao gần 40 tầng và một tòa tháp tiện ích cao 8 tầng.
750 căn hộ: Đa dạng loại hình từ 1-4 phòng ngủ đến officetel, được phát triển theo tiêu chuẩn dịch vụ cao cấp thương hiệu Lancaster.
Hệ thống tiện ích: 5 tầng trung tâm thương mại cùng khu dịch vụ đẳng cấp, với tổng diện tích sàn xây dựng khoảng 86.000 m2 và 25.000 m2 tầng hầm.
Bà Dương Thanh Thủy, Nhà sáng lập kiêm Phó Chủ tịch Trung Thủy Group, chia sẻ rằng dự án không chỉ là một nơi ở đẹp mà còn hướng tới xây dựng một cộng đồng sống đẳng cấp, ưu tiên sự tiện nghi, riêng tư và an toàn cho cư dân.
Tín hiệu tích cực cho thị trường bất động sản
Lancaster Lincoln từng được khởi công từ giai đoạn 2016-2017 nhưng phải tạm dừng vào khoảng năm 2018-2020 khi đã hoàn thành phần hầm. Nguyên nhân chủ yếu đến từ các vướng mắc liên quan đến 542 m2 đất công xen kẹt và những sai phạm trong việc triển khai xây dựng khi chưa hoàn tất đầy đủ thủ tục pháp lý tại từng khu đất thành phần.
Theo chủ đầu tư, việc dự án ngưng trệ trong 7 năm qua đã khiến chi phí đầu tư, vận hành và lãi vay đội lên đến hơn 2.400 tỷ đồng.
![]() |
| Sau nhiều lần đổi tên và thay đổi nhà đầu tư trong hơn một thập kỷ, One Central Saigon vừa chính thức được Masterise Homes tái khởi động |
Sự "hồi sinh" của dự án hiện nay là kết quả từ nỗ lực tháo gỡ khó khăn của Tổ công tác đặc biệt và chính quyền TP.HCM. Theo văn bản từ UBND TP.HCM, chủ đầu tư được phép thi công phần hầm để đảm bảo an toàn cho công trình và khu vực lân cận, ngăn ngừa sự cố trong quá trình chờ xử lý dứt điểm các vi phạm và hoàn thiện thủ tục giao đất xen kẹt.
Để chuẩn bị cho giai đoạn phát triển tiếp theo, Trung Thủy Group đã ký kết hợp tác với Ngân hàng Quân đội (MB) để cung cấp nguồn vốn và hỗ trợ tài chính cho khách hàng. Tuy nhiên, song song với tín hiệu tái triển khai, "số phận" của những khách hàng đã mua dự án từ gần 8 năm trước sẽ được xử lý như thế nào khi chủ đầu tư kỳ vọng mức giá 300 triệu đồng/m2, là điều khiến dư luận quan tâm nhất lúc này.
Nỗ lực gỡ khó pháp lý của TP.HCM đang mang lại những “quả ngọt” đầu tiên, mở đường cho hàng loạt dự án "hồi sinh". Cùng với Lancaster Lincoln, thị trường bất động sản cùng vừa tiếp nhận tin vui khi Masterise Homes (thành viên của Masterise Group) chính thức tái khởi động siêu phẩm One Central Saigon ngay đối diện chợ Bến Thành. Sở hữu 4 mặt tiền “kim cương” và kết nối thẳng tới ga Metro, sự trỗi dậy của One Central sau hơn một thập kỷ lận đận không chỉ là tín hiệu hồi phục của lõi trung tâm mà còn là minh chứng cho quyết tâm khơi thông nguồn lực đầu tư của TP.HCM.
Hiện dù giá bán chính thức chưa được công bố, One Central Saigon đang gây chấn động với thông tin từ các môi giới, mức giá dự báo vượt ngưỡng 1 tỷ đồng/m2, đưa những căn hộ 3 phòng ngủ chạm mốc trên 100 tỷ đồng. Cùng với Lancaster Lincoln, One Central Saigon là những căn hộ cuối cùng tại lõi trung tâm trong bối cảnh Bí thư Thành ủy Trần Lưu Quang khẳng định định hướng siết chặt cao ốc vùng lõi để ưu tiên không gian xanh. TP.HCM đang quyết liệt tái cấu trúc đô thị theo hướng giãn dân về vùng ven, nơi sẽ tập trung các dự án nhà ở thương mại giá hợp lý với hạ tầng đồng bộ, thay vì tiếp tục dồn áp lực vào khu vực trung tâm đã quá tải.