Bán mỹ phẩm giả sẽ bị phạt 100 triệu đồng

Từ 15/10, nếu buôn bán mỹ phẩm giả thì người bán có thể bị phạt đến 100 triệu đồng, bị tịch thu tang vật, tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề từ 1-3 tháng.

Đây là mức tiền phạt cao nhất tại Nghị định 98/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.

Từ 15/10/2020, hành vi bán mỹ phẩm giả có thể bị phạt đến 100 triệu đồng, tịch thu tang vật, tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề từ 1-3 tháng. Ảnh minh họa: VTV
Từ 15/10/2020, hành vi bán mỹ phẩm giả có thể bị phạt đến 100 triệu đồng, tịch thu tang vật, tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề từ 1-3 tháng. Ảnh minh họa: VTV

Theo Điều 12 của Nghị định 98, việc sản xuất hàng giả mạo nhãn hàng hóa, bao bì hàng hóa sẽ bị phạt 50 triệu đồng nếu hàng giả tương đương với số lượng hàng thật có trị giá từ 30 triệu đồng trở lên, hoặc thu lợi bất hợp pháp từ 50 triệu đồng trở lên, mà không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đáng chú ý, nếu hàng là mỹ phẩm, trang thiết bị y tế, chất tẩy rửa, hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế, xi măng, sắt thép xây dựng, mũ bảo hiểm thì mức phạt sẽ tăng gấp đôi. Tức nếu buôn bán mỹ phẩm, trang thiết bị y tế, hóa chất giả thì người bán có thể bị phạt đến 100 triệu đồng.

Ngoài ra, người vi phạm còn bị tịch thu tang vật, tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề từ 1-3 tháng, phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do hành vi vi phạm.

Nghị định 98 ban hành ngày 26/8/2020, có hiệu lực từ 15/10 tới.

Q.HUY