Người lao động bị ngừng việc do COVID-19 có được trả lương?

Trường hợp người lao động bị ngưng công việc do dịch COVID-19 sẽ được trả lương theo thỏa thuận với doanh nghiệp nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Nguồn tin từ báo Người Lao Đông, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (LĐ-TB-XH) vừa có văn bản gửi Sở LĐ-TB-XH các tỉnh, thành trong cả nước hướng dẫn trả lương cho người lao động (NLĐ) bị ngừng việc do dịch bệnh COVID-10.

Theo Bộ Lao động Thương binh và Xã hội, do tác động của dịch COVID-19, nhiều doanh nghiệp (DN) trong nước gặp khó khăn phải thu hẹp sản xuất, kinh doanh, không bố trí được việc làm cho NLĐ. Do đó, việc trả lương ngừng việc và giải quyết chế độ đối với NLĐ cần phải theo đúng quy định pháp luật.

Tuy vậy, cơ quan quản lý cho rằng, các doanh nghiệp vẫn phải thực hiện chế độ trả lương cho người lao động trong thời gian ngừng việc.

Người lao động buộc phải tạm ngưng công việc vì dịch COVID-19 vẫn sẽ được trả lương theo thỏa thuận của doanh nghiệp.
Người lao động buộc phải tạm ngưng công việc vì dịch COVID-19 vẫn sẽ được trả lương theo thỏa thuận của doanh nghiệp.

Theo đó, Bộ LĐ-TB-XH yêu cầu đối với các trường hợp phải ngừng việc do cách ly, chưa quay trở lại làm việc thì tiền lương của NLĐ trong thời gian ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định (theo khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động).

Trường hợp DN gặp khó khăn về nguồn nguyên vật liệu, thị trường, dẫn tới không bố trí đủ việc làm, người sử dụng lao động có thể tạm thời chuyển NLĐ làm công việc khác so với hợp đồng lao động. Nếu thời gian ngừng việc kéo dài ảnh hưởng đến khả năng chi trả của DN thì người sử dụng lao động và NLĐ có thể thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động theo quy định (Điều 32 Bộ Luật Lao động).

Với trường hợp DN phải thu hẹp sản xuất, dẫn tới giảm chỗ làm việc thì thực hiện sắp xếp lao động theo Điều 38 hoặc Điều 44 Bộ Luật Lao động (chấm dứt hợp đồng lao động).

Các đối tượng phải ngừng việc, nghỉ làm do ảnh hưởng bởi dịch vẫn được hưởng lương nói trên bao gồm: người nước ngoài chưa được quay trở lại doanh nghiệp làm việc theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền; người đang phải thực hiện cách ly y tế; người phải ngừng việc do doanh nghiệp hoặc bộ phận không hoạt động được vì có người liên quan đang phải cách ly.

PV (t/h)